TP.HCM mở tuyến xe buýt đi thẳng từ sân bay Tân Sơn Nhất đến bến xe Miền Tây
Những chiếc xe buýt đi chuyến đầu tiên |
Cụ thể chuyến xe 119 sẽ đi qua hoặc gần các bệnh viện lớn như: bệnh viện Chợ Rẫy, bệnh viện Thống Nhất, bệnh viện Đại học Y Dược cơ sở 2, bệnh viện Hòa Hảo, bệnh viện Nhi Đồng 1, bệnh viện nhân dân 115, bệnh viện Hùng Vương …
Theo SATSCO, toàn bộ các xe vận chuyển khách được nhập khẩu nguyên chiếc từ Hàn Quốc. Những chiếc xe này có thiết kế hiện đại với sức chứa 60 hành khách, đạt tiêu chuẩn khí thải Euro III, cùng hệ thống đảm bảo an toàn cho hành khách như chống kẹt cửa tự động, giảm sóc khí nén, thảm sàn cao cấp chống trơn trượt, hệ thống tự điều chỉnh phanh và côn… ngoài ra, đội ngũ nhân viên phục vụ được đào tạo bài bản, chuyên nghiệp, có khả năng giao tiếp tiếng Anh.
Chuyến xe hoạt động từ 4h đến 21h hàng ngày với thời gian di chuyển: 65 phút/lượt và tần suất xe 15 – 30 phút/chuyến, hành khách đi dưới 5km sẽ trả 12.000đ tiền vé, và trên 5km là 20.000đ. Lộ trình tuyến xe cụ thể như sau:
Lộ trình lượt đi: Ga quốc tế đến – Ga quốc nội đến – Trường Sơn – Trần Quốc Hoàn – Lăng Cha Cả – Hoàng Văn Thụ – Xuân Diệu – Xuân Hồng – Trường Chinh – Lý Thường Kiệt – Bắc Hải – Thành Thái nối dài – Thành Thái – Nguyễn Tri Phương – Nguyễn Chí Thanh – Nguyễn Thị Nhỏ – Hồng Bàng – Kinh Dương Vương – Bến xe miền Tây (15.1 km)
Lộ trình lượt về: Bến xe miền Tây – Kinh Dương Vương – Hồng Bàng – Nguyễn Thị Nhỏ – Nguyễn Chí Thanh – Nguyễn Tri Phương – Thành Thái – Thành Thái nối dài - Bắc Hải – Lý Thường Kiệt – Hoàng Văn Thụ – Phan Đình Giót – Trường Sơn – Ga quốc tế đến (15.1 km)
Trước đó trong tháng 3 và tháng 5/2016 SATSCO cũng đã lần lượt xây dựng và đưa vào hoạt động tuyến xe buýt chất lượng cao 109 và Shuttle Bus 49, nhằm kết nối giữa sân bay quốc tế Tân Sơn Nhất và trung tâm thành phố. Kết quả cho thấy 2 tuyến này nhận được phản hồi tốt và dần trở thành phương tiện đi lại thông dụng của người dân, khách du lịch.